Chưa được xóa án tích thì có được làm hộ chiếu không?

Ngày hỏi:17/06/2019

Ban tư vấn cho em hỏi em đã thi hành án hình sự vì tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản nhưng chưa được xoá án tích liệu em có thể làm hộ chiếu hay sổ thông hành không? Em xin cảm ơn!

Hùng Phương - Khánh Hòa

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chưa được xóa án tích thì có được làm hộ chiếu không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP thì:

      Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

      1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

      2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

      3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

      4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

      5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

      6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

      7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

      ==> Nếu như công dân thuộc những trường hợp trên đây thì có thể sẽ không được cấp hộ chiếu. Còn đối với trường hợp của bạn thì đã chấp hành xong án phạt nhưng chưa được xóa án tích. Do đó, bạn không thuộc trường hợp nêu trên nên dù chưa được xóa án tích thì vẫn được cấp hộ chiếu.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn