Chưa nhận đủ tiền theo thỏa thuận thì không giao nhà

Ngày hỏi:11/03/2016

Tôi có một căn nhà không ở nên đã bán cho một người quen. Theo thỏa thuận, tiền bán nhà được trả làm 3 lần, lần trả cuối vào cuối tháng 2/2016 và với số tiền bằng 1/3 trị giá căn nhà. Nhưng đến thời điểm này, người mua nhà nói gom tiền chưa đủ đề nghị cho thiếu lại đến tháng 5/2016. Mặc dù chưa trả đủ tiền nhưng người mua nhà cứ yêu cầu tôi giao nhà trước, khi trả đủ tiền mới làm giấy tờ. Tôi đang rất băn khoăn về điều này. Vậy, tôi có nên đáp ứng yêu cầu đó không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Nếu người mua chưa trả đủ tiền theo thời gian đã thỏa thuận, tốt nhất chị nên thực hiện theo quy định của pháp luật. Khoản 4 Điều 452 Bộ luật Dân sự quy định một trong những quyền của bên bán nhà ở, đó là: Không giao nhà khi chưa nhận đủ tiền nhà như đã thỏa thuận.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:



CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn