Chưa nộp phạt vi phạm hành chính có được xuất cảnh?

Ngày hỏi:31/10/2019

Công tác trong ngành khai thác khoáng sản, doanh nghiệp tôi có bị xử phạt về hành vi liên quan đến môi trường là doanh nghiệp tư nhân. Vậy cho hỏi. Khi tôi chưa hoàn thành nghĩa vụ nộp phạt vi phạm hành chính trên thì tôi có được xuất cảnh ra nước ngoài không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Khoản 4 Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP Về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, có quy định về các trường hợp chưa được xuất cảnh, cụ thể như sau:

      - Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

      - Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

      => Vậy nên, nếu bạn là chủ doanh nghiệp tư nhân mà doanh nghiệp bạn vi phạm hành chính đã có quyết định xử phạt nhưng chưa thực hiện trách nhiệm nộp phạt thì sẽ thuộc diện không được xuất cảnh bạn nhé.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Không được xuất cảnh
    Người lao động xuất cảnh
    Xuất cảnh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn