Chưa nộp thuế không cấp giấy khai sinh bản sao có đúng không?

Ngày hỏi:30/08/2019

Hôm trước mẹ tôi vào UBND xã bản sao giấy khai sinh, như khi mở sổ xem xét nghĩa vụ công dân, phát hiện mẹ tôi chưa đóng thuế sử dụng đất nên đã không cấp bản sao cho mẹ tôi. Vậy cho hỏi việc làm của cán bộ hộ tịch có đúng pháp luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 4 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định về thẩm quyền cấp bản sao từ sổ gốc, cụ thể như sau:

      "Cơ quan, tổ chức đang quản lý sổ gốc có thẩm quyền và trách nhiệm cấp bản sao từ sổ gốc theo quy định tại Nghị định này, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."

      Như vậy, cán bộ từ chối và không cấp bản sao từ sổ gốc cho mẹ bạn với lý do chưa đóng thuế sử dụng đất là trái quy định pháp luật.

      Về hành vi vi phạm nghĩa vụ nộp thuế của mẹ bạn sẽ bị Chủ tịch UBND cấp xã hoặc cơ quan thuế xử phạt với hành vi vi phạm nghĩa vụ nộp thuế của mẹ bạn, tùy vào mức độ và hành vi sẽ có mức xử phạt khác nhau. (Theo Điều 14 Nghị định 129/2013/NĐ-CP; Điều 38 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012).

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bản sao giấy khai sinh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn