Chuẩn bị khai mạc phiên toà dân sự

Theo dõi sự thay đổi của Chuẩn bị khai mạc phiên tòa dân sự
Ngày hỏi:22/06/2018

Chuẩn bị khai mạc phiên toà dân sự được quy định như thế nào? Xin chào anh/chị trong Ban biên tập. Em hiện nay đang là sinh viên tại Đại học Huế. Trong quá trình học tập, em có thắc mắc muốn nhờ anh/chị tư vấn giúp em. Anh/chị cho em hỏi là: Theo Bộ Luật tố tụng dân sự 2004 thì chuẩn bị khai mạc phiên toà dân sự được quy định như thế nào? Em hy vọng Ban biên tập có thể giải đáp thắc mắc giúp em. Chân thành cảm ơn! Đình Lộc (01223***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chuẩn bị khai mạc phiên toà dân sự được quy định tại Điều 212 Bộ Luật tố tụng dân sự 2004 như sau:

      Trước khi khai mạc phiên toà, Thư ký Toà án phải tiến hành các công việc sau đây:

      - Phổ biến nội quy phiên toà;

      - Kiểm tra, xác định sự có mặt, vắng mặt của những người tham gia phiên toà theo giấy triệu tập, giấy báo của Toà án; nếu có người vắng mặt thì cần phải làm rõ lý do;

      - Ổn định trật tự trong phòng xử án;

      - Yêu cầu mọi người trong phòng xử án đứng dậy khi Hội đồng xét xử vào phòng xử án.

      Trên đây là nội dung quy định về chuẩn bị khai mạc phiên toà dân sự. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Bộ Luật tố tụng dân sự 2004.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phiên toà dân sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn