Chương trình máy tính có được bảo hộ với danh nghĩa sáng chế không?

Ngày hỏi:27/05/2020

Chương trình máy tính có được bảo hộ với danh nghĩa sáng chế không? Nhờ giải đáp theo quy định mới nhất. Đây là câu hỏi của bạn Việt ở địa chỉ email viet25***@gmail.com gửi về cho ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 59 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 quy định những đối tượng không được bảo hộ với danh nghĩa sáng chế bao gồm:

      - Phát minh, lý thuyết khoa học, phương pháp toán học;

      - Sơ đồ, kế hoạch, quy tắc và phương pháp để thực hiện các hoạt động trí óc, huấn luyện vật nuôi, thực hiện trò chơi, kinh doanh; chương trình máy tính;

      - Cách thức thể hiện thông tin;

      - Giải pháp chỉ mang đặc tính thẩm mỹ;

      - Giống thực vật, giống động vật;

      - Quy trình sản xuất thực vật, động vật chủ yếu mang bản chất sinh học mà không phải là quy trình vi sinh;

      - Phương pháp phòng ngừa, chẩn đoán và chữa bệnh cho người và động vật.

      Như vậy, chương trình máy tính không được bảo hộ với danh nghĩa sáng chế bạn nhé.

      Theo Điều 22 của Luật Sở hữu trí tuệ 2005 thì chương trình máy tính được bảo hộ như tác phẩm văn học, dù được thể hiện dưới dạng mã nguồn hay mã máy.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn