Chuyển đổi hình thức của pháp nhân

Ngày hỏi:01/01/2017

Chuyển đổi hình thức của pháp nhân được quy định ra sao? Xin chào ban biên tập Thư Ký Luật! Em là sinh viên năm nhất ngành luật. Chưa được học nhưng em có tìm hiểu trước về luật dân sự. Anh chị cho em hỏi, Chuyển đổi hình thức của pháp nhân được quy định ra sao? Rất mong nhận được câu trả lời từ quỳ anh chị! E-mail: minicooper****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì việc Chuyển đổi hình thức của pháp nhân được pháp luật quy định

      - Pháp nhân có thể được chuyển đổi hình thức thành pháp nhân khác.

      - Sau khi chuyển đổi hình thức, pháp nhân được chuyển đổi chấm dứt tồn tại kể từ thời điểm pháp nhân chuyển đổi được thành lập; pháp nhân chuyển đổi kế thừa quyền, nghĩa vụ dân sự của pháp nhân được chuyển đổi.

      Quy định việc chuyển đổi hình thức của pháp nhân được quy định tại Điều 92 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn