Chuyển giao quyền yêu cầu cấp dưỡng

Ngày hỏi:18/11/2010
Quyền yêu cầu thực hiện Nghĩa vụ cấp dưỡng có thể chuyển giao cho người khác không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 309 Bộ luật dân sự 2005 quy định về chuyển giao quyền yêu cầu, theo đó:

      1. Bên có quyền yêu cầu thực hiện nghĩa vụ dân sự có thể chuyển giao quyền yêu cầu đó cho người thế quyền theo thoả thuận, trừ những trường hợp sau đây:

      a) Quyền yêu cầu cấp dưỡng, yêu cầu bồi thường thiệt hại do xâm phạm đến tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín;

      b) Bên có quyền và bên có nghĩa vụ có thoả thuận không được chuyển giao quyền yêu cầu;

      c) Các trường hợp khác do pháp luật quy định.

      Như vậy, đối với quyền yêu cầu cấp dưỡng, bên có quyền yêu cầu không được chuyển giao quyền đó cho người thế quyền.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cấp dưỡng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn