Chuyển hộ khẩu như thế nào?

Ngày hỏi:03/06/2015

Tôi có đăng ký và được cấp Sổ hộ khẩu tại bình chánh thang4 năm 2015. Nay do công việc đii làm xa ở quận 3. Hiện tại có người quen ở quận 3 cho tôi mượn nhà để ở. vậy tôi hỏi, tôi có thể chuyển từ bình chánh về quận 3 được không. sau khi Nhập hộ khẩu ba lâu thù tôi có thể chuyển đi. Tôi đã sinh sống học tập và làm việc ở HCM được 8 năm,. Nếu được thì tôi cần làm thủ tục gì, cắt khẩu tại xã tôi đăng ký hay phải lên công an huyện bình chánh. Vì tôi nghe nói cắt khẩu đi chỉ cần cơ quan cấp xã là được. Xin chân thành cảm ơn luật sư

    • Liên quan đến vấn đề bạn hòi thì bạn hãy tham khảo quy định sau đây tại Luật cư trú nhé:

      Điều 28. Giấy chuyển hộ khẩu

      1. Công dân khi chuyển nơi thường trú thì được cấp giấy chuyển hộ khẩu.

      2. Giấy chuyển hộ khẩu được cấp cho công dân trong các trường hợp sau đây:

      a) Chuyển đi ngoài phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh;

      b) Chuyển đi ngoài phạm vi huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

      3. Thẩm quyền cấp giấy chuyển hộ khẩu được quy định như sau:

      a) Trưởng Công an xã, thị trấn cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp quy định tại điểm a khoản 2 Điều này;

      b) Trưởng Công an huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương, Trưởng Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này.

      4. Hồ sơ cấp giấy chuyển hộ khẩu bao gồm sổ hộ khẩu và phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

      5. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp giấy chuyển hộ khẩu cho công dân.

      Trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày nhận được thông báo tiếp nhận của cơ quan quản lý cư trú nơi công dân chuyển hộ khẩu đến, Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có người chuyển đi phải chuyển hồ sơ đăng ký, quản lý hộ khẩu cho Công an cùng cấp nơi người đó chuyển đến.

      6. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không phải cấp giấy chuyển hộ khẩu:

      a) Chuyển đi trong phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; chuyển đi trong cùng một huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; chuyển đi trong cùng một thị xã, thành phố thuộc tỉnh;

      b) Học sinh, sinh viên, học viên học tại nhà tr­ường và cơ sở giáo dục khác;

      c) Đi làm nghĩa vụ quân sự, phục vụ có thời hạn trong Công an nhân dân;

      d) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại hoặc nhà ở tập thể;

      đ) Chấp hành hình phạt tù; chấp hành quyết định đ­ưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh, cơ sở cai nghiện ma tuý bắt buộc, quản chế.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn