Chuyển khẩu muốn đổi biển số xe thì phải thực hiện thủ tục như thế nào?

Ngày hỏi:29/08/2019

Tôi đang có xe ô tô biển Ninh Bình. Tôi mới nhập khẩu lên Hà Nội Giờ muốn đổi thành biển Hà Nội. Cho hỏi thủ tục như thế nào? Mong anh tư vấn giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chuyển khẩu muốn đổi biển số xe thì phải thực hiện thủ tục như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn có xe ô tô biển số Ninh Bình, bạn mới nhập khẩu lên Hà Nội muốn đổi biển số thành biển số xe Hà Nội thì bạn cần trải qua 2 thủ tục để được cấp biển số mới:

      Thủ tục thứ nhất, thủ tục rút hồ sơ gốc tại cơ quan mà xe được cấp giấy chứng nhận đăng kí ban đầu.

      Căn cứ Khoản 1 Điều 12 Thông tư 15/2014/TT-BCA thì hồ sơ để rút hồ sơ gốc của xe bao gồm:

      - Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

      - Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

      - Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

      Thủ tục thứ hai, thủ tục đăng kí xe và cấp mới biển số xe tại cơ quan đăng kí xe nơi bạn chuyển đến

      Căn cứ Khoản 1 Điều 4 Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định: Cấp biển số xe ngay sau khi tiếp nhận hồ sơ đăng ký xe hợp lệ.

      Căn cứ Khoản 1 Điều 13 Thông tư số 15/2014/TT-BCA thì hồ sơ để đăng ký xe và cấp mới biển số xe bao gồm:

      Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

      - Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư số 15/2014/TT-BCA;

      - Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư số 15/2014/TT-BCA;

      - Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư số 15/2014/TT-BCA ) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo sổ hộ khẩu;

      - Hồ sơ gốc của xe theo quy định.

      Ngoài những giấy tờ trên thì theo Điều 9 Thông tư 15/2014/TT-BCA, chủ xe phải xuất trình các giấy tờ khác bao gồm:

      "1. Chủ xe là người Việt Nam, xuất trình một trong những giấy tờ sau:

      a) Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

      b) Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng).

      Trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, Giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

      c) Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường."

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn