CMND cấp năm 2010, có phải đổi sang thẻ căn cước?

Ngày hỏi:06/11/2020

CMND của em cấp ngày 5/7/2010, vậy em vẫn còn hạn sử dụng mà không cần đổi sang căn cước phải không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • CMND cấp năm 2010, có phải đổi sang thẻ căn cước?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014 quy định:

      Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân.

      Khoản 1 Điều 1 Nghị định 170/2007/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định:

      "Chứng minh nhân dân hình chữ nhật dài 85,6 mm, rộng 53,98 mm, hai mặt Chứng minh nhân dân in hoa văn màu xanh trắng nhạt. Có giá trị sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp."

      Như vậy, CMND của chị cấp năm 2010 thì đến nay vẫn có giá trị và không phải đổi sang thẻ căn cước tại thời điểm này. Tuy nhiên, từ 6/7/2025 thì CMND của chị sẽ hết hạn và chị cần làm thủ tục đổi sang thẻ căn cước.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn