Có bằng y, dược được làm người quản lý chuyên môn ngân hàng mô không?

Ngày hỏi:14/11/2020

Cho em hỏi, em đã có bằng y, bạn em có bằng dược và thời gian thực hành công tác gần 02 năm. Như vậy, thời điểm này cả hai có đáp ứng điều kiện để làm người quản lý chuyên môn ngân hàng mô không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 35 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến lấy xác 2006 quy định như sau:

      4. Tiêu chuẩn của người quản lý chuyên môn ngân hàng mô:

      a) Có bằng tốt nghiệp đại học y, dược hoặc chuyên ngành sinh học, hóa học;

      b) Có thời gian công tác từ ba năm trở lên tại các cơ sở y tế hoặc chuyên ngành sinh học, hoá học;

      c) Có đạo đức nghề nghiệp;

      d) Có đủ sức khỏe hành nghề;

      đ) Không đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn theo bản án, quyết định của Toà án; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang trong thời gian bị kỷ luật từ cảnh cáo trở lên có liên quan trực tiếp đến hoạt động chuyên môn; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

      Như vậy, một trong những điều kiện tiên quyết đó là có thời gian công tác từ ba năm trở lên tại các cơ sở y tế hoặc chuyên ngành sinh học, hoá học, trường hợp của 02 bạn chưa đáp ứng điều kiện trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn