Có bắt buộc đăng ký kết hôn tại xã nơi vợ thường trú?

Ngày hỏi:11/09/2020

Tôi muốn hỏi về trường hợp con tôi, hộ khẩu ở Hà Nội và có ý định sang năm làm đám cưới, nên muốn đi đăng ký kết hôn, vợ nó thì ở Ninh Bình, hiện tại cả hai đang ở Hà Nội, thì có thể ra UBND Phường tại Hà Nội làm thủ tục đăng ký, hay phải về Ninh Bình? Mong tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có bắt buộc đăng ký kết hôn tại xã nơi vợ thường trú?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Luật Hộ tịch 2014 quy định về thẩm quyền đăng ký kết hôn như sau:

      Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.

      Như vậy, việc đăng ký kết hôn được thực hiện tại nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ; không bắt buộc phải làm thủ tục tại UBND xã, phường nơi cư trú của vợ. Do đó trường hợp con chị có thể đăng ký kết hôn tại UBND phường tại Hà Nội.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đăng ký kết hôn
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn