Có bắt buộc phải đổi sang sử dụng thẻ căn cước công dân không?

Ngày hỏi:05/10/2018

Chào Ban tư vấn, theo như tôi biết hiện nay thẻ căn cước công dân được sử dụng rất phổ biến. Tôi hiện tại thì vẫn đang sử dụng chứng minh nhân dân. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi có bắt buộc phải đổi sang sử dụng thẻ căn cước công dân không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Cảm ơn!

Minh Thùy - Long An

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có bắt buộc phải đổi sang sử dụng thẻ căn cước công dân không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 20 Luật Căn cước công dân 2014:

      "1. Thẻ Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân của công dân Việt Nam có giá trị chứng minh về căn cước công dân của người được cấp thẻ để thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.

      2. Thẻ Căn cước công dân được sử dụng thay cho việc sử dụng hộ chiếu trong trường hợp Việt Nam và nước ngoài ký kết điều ước hoặc thỏa thuận quốc tế cho phép công dân nước ký kết được sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu trên lãnh thổ của nhau.

      3. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền được yêu cầu công dân xuất trình thẻ Căn cước công dân để kiểm tra về căn cước và các thông tin quy định tại Điều 18 của Luật này; được sử dụng số định danh cá nhân trên thẻ Căn cước công dân để kiểm tra thông tin của người được cấp thẻ trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và cơ sở dữ liệu chuyên ngành theo quy định của pháp luật.

      Khi công dân xuất trình thẻ Căn cước công dân theo yêu cầu của cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền thì cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền đó không được yêu cầu công dân xuất trình thêm giấy tờ khác chứng nhận các thông tin quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này.

      4. Nhà nước bảo hộ quyền, lợi ích chính đáng của người được cấp thẻ Căn cước công dân theo quy định của pháp luật."

      ==> Như vậy, thẻ căn cước công dân có công dụng giống với chứng minh nhân dân, nhưng còn có thể được sử dụng thay cho hộ chiếu, được gắn mã số định danh của từng người. Cơ quan quản lý chỉ cần tra mã số trên hệ thống dữ liệu là có thể nắm được thông tin của cá nhân một cách nhanh chóng. Hiện nay, chưa có quy định cụ thể nào về bắt buộc phải làm thẻ căn cước công dân, mà chỉ khuyến khích làm thẻ căn cước.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn