Có bắt buộc phải mặc áo trắng khi chụp CCCD?

Ngày hỏi:31/03/2021

Em muốn hỏi hiện nay đang triển khai làm CCCD gắn chip. Liệu khi đi làm có bắt buộc mặc áo trắng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 12 Thông tư 07/2016/TT-BCA, ảnh chụp Căn cước công dân gắn chip phải thỏa mãn các điều kiện sau:
      - Ảnh chân dung của công dân là ảnh chụp chính diện, đầu để trần, rõ mặt, rõ hai tai, không đeo kính;
      - Trang phục, tác phong nghiêm túc, lịch sự, không được sử dụng trang phục chuyên ngành khi chụp ảnh thẻ Căn
      cước công dân;
      - Riêng đối với trường hợp công dân theo tôn giáo, dân tộc thì được phép mặc lễ phục tôn giáo, dân tộc đó, nếu có khăn đội đầu thì được giữ nguyên khi chụp ảnh thẻ Căn cước công dân nhưng phải bảo đảm rõ mặt.
      Như vậy, pháp luật hiện hành không quy định bắt buộc khi chụp ảnh thẻ Căn cước công dân gắn chip phải mặc áo gì mà chỉ yêu cầu trang phục nghiêm túc, lịch sự, không mặc trang phục chuyên ngành.

      Tuy không có yêu cầu bắt buộc màu sắc trang phục ra sao nhưng bạn nên mặc áo màu trắng để cho hình ảnh được đẹp hơn, rõ nét hơn và dễ đối chiếu hơn, nhận diện hơn khi sử dụng CCCD.

      Trân trọng!

    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT