Có buộc hòa giải ly hôn tại trung tâm hòa giải đối thoại Tòa án hay không?

Ngày hỏi:09/08/2021

Dạ, tôi đang làm thủ tục ly hôn với vợ. Tôi muốn được giải quyết nhanh chóng nhất có thể. Nhưng tôi nghe nói với vụ án ly hôn thì phải thông qua việc hòa giải tại trung tâm hòa giải đối thoại Tòa án có đúng không? Không cần thực hiện bước này thì có được hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 5 Điều 19 Luật Hòa giải, đối thoại tại Tòa án 2020 quy định về những trường hợp không tiến hành hòa giải, đối thoại tại Tòa án

      - Yêu cầu đòi bồi thường do gây thiệt hại đến tài sản của Nhà nước.

      - Vụ việc phát sinh từ giao dịch dân sự vi phạm điều cấm của luật hoặc trái đạo đức xã hội.

      - ...

      - Một trong các bên đề nghị không tiến hành hòa giải, đối thoại.

      Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp một trong các bên đề nghị không tiến hành hòa giải, đối thoại thuộc trường hợp không tiến hành hòa giải, đối thoại. Vì vậy, bạn có thể nộp đơn đến Tòa án đề nghị không tiến hành hòa giải đối thoại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn