Có cần phải làm lại CMND khi chuyển hộ khẩu sang tỉnh khác?

Ngày hỏi:06/10/2018

Trước đây tôi sinh sống tại Vĩnh Long, sau một thời gian thì hiện nay tôi chuyển khẩu về Tp. HCM, CMND của tôi vẫn còn hạn, vậy có cần phải làm lại CMND không? Nhờ các bạn hỗ trợ giúp.

Thanh Tuyền ***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP về Chứng minh nhân dân, những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

      - Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

      - Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

      - Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

      - Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

      - Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

      => Như vậy khi thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố phải đổi, cấp lại CMND. Do đó, để cấp đổi hộ chiếu phổ thông bắt buộc phải đổi CMND theo hộ khẩu mới.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn