Có đất nhưng chưa có nhà thì có được chuyển khẩu?

Ngày hỏi:15/10/2019

Cho mình hỏi mình sống bên Tiền Giang mà mình mua đất bên Bến Tre nhưng chưa cất nhà vậy thì có chuyển hộ khẩu qua Bến Tre được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 19 Luật cư trú 2006 thì điều kiện đăng ký hộ khẩu thường trú tại tỉnh như sau:

      "Điều 19. Điều kiện đăng ký thường trú tại tỉnh

      Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản."

      Như vậy, trong trường hợp này, gia đình nhà bạn đã có đất nhưng chưa xây dựng nhà nên chưa có chỗ ở hợp pháp. Do đó, gia đình bạn không thể đăng ký được sổ hộ khẩu trên mảnh đất này và chỉ khi nào xây dựng xong nhà ở thì gia đình bạn có thể làm hồ sơ đăng ký thường trú trên mảnh đất đó.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn