Có được chuyển nhượng quyền đặt tên tác phẩm cho người khác không?

Ngày hỏi:27/05/2020

Về việc chuyển nhượng quyền tác giả, quyền liên quan. Em có câu hỏi: tác giả có được chuyển nhượng quyền đặt tên tác phẩm cho người khác không ạ? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được chuyển nhượng quyền đặt tên tác phẩm cho người khác không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 45 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 có quy định như sau:

      - Tác giả không được chuyển nhượng các quyền nhân thân quy định tại Điều 19, trừ quyền công bố tác phẩm; người biểu diễn không được chuyển nhượng các quyền nhân thân quy định tại khoản 2 Điều 29 của Luật này.

      Các quyền nhân thân quy định tại Điều 19 bao gồm các quyền sau đây:

      - Đặt tên cho tác phẩm;

      - Đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm; được nêu tên thật hoặc bút danh khi tác phẩm được công bố, sử dụng;

      - Công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm;

      - Bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

      Theo các quy định nêu trên thì tác giả không được chuyển nhượng quyền đặt tên cho tác phẩm cho người khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT