Có được đăng ký kết hôn khi đang hưởng án treo?

Ngày hỏi:06/12/2018

Bạn trai em đang chấp hành án treo. Do thời gian tìm hiểu đã lâu, hai bên gia đình đều mong muốn chúng em sớm kết hôn. Vậy chúng em có thể thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn trong thời điểm bạn trai em đang hưởng án treo có được không ạ? Mong LS tư vấn. Em cảm ơn 

Linh Lan (lan***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Có được đăng ký kết hôn khi đang hưởng án treo?
    (ảnh minh họa)
  • Điều kiện được kết hôn quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình 2014, cụ thể:

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Dựa vào điều kiện và các hành vi bị cấm nêu trên thì không có quy định về việc người đang chấp hành hình phạt tù không được kết hôn.

    Như vậy, trong trường hợp này, dù bạn trai bạn đang chấp hành bản án hình sự nhưng nếu hai bạn thỏa mãn điều kiện kết hôn và không thuộc hành vi bị cấm thì sẽ vẫn được kết hôn như mọi công dân khác. Hai bạn hoàn toàn được phép đăng ký kết hôn trong thời điểm này.

    Ban biên tập thông tin đến bạn!

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn