Có được đăng ký thi bằng lái xe khi bị mất chứng minh?

Ngày hỏi:05/09/2019

Cho em hỏi là em đăng ký thi lái xe A1, à hiện tại em bị mất CM thì tới ngày thi được không? Em cảm ơn ạ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 9 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

      1. Người học lái xe lần đầu lập 01 bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

      a) Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư này;

      b) Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

      ...

      Trường hợp em đã nộp hồ sơ đầy đủ xong đến ngày gần thi mới bị mất chứng minh thì em có thể mang theo giấy tờ tùy thân khác thay thế CMND. Trường hợp không có giấy tờ thay thế thì em cần xin xác nhận của cơ quan công an sau đó liên hệ với trung tâm đăng ký thi GPLX để hỏi rõ, nếu trung tâm không chấp nhận thì em phải dời lịch thi cho đến khi làm lại CMND mới.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT