Có được đổi lại chứng minh nhân dân bị mờ con dấu?

Ngày hỏi:01/12/2018

Em quê ở Bình Định hiện tại đang sống ở Tp.HCM, do ngày xưa ép dẻo nên CMND hiện tại bị mờ em đi ngân hàng thì ngân hàng không chịu, giờ em có phải về quê xin đổi lại chứng minh hay gửi nhờ người nhà làm giúp được không?

Em cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP về Chứng minh nhân dân quy định về việc đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân như sau:

    1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

    a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

    b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

    c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

    d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

    e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

    2- Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.

    Thủ tục được tiến hành theoThông tư 04/1999/TT-BCA(C13):

    Đơn trình bầy rõ lý do đổi CMND hoặc cấp lại, có xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, ảnh dán vào đơn và đóng dấu giáp lai;

    - Xuất trình hộ khẩu thường trú (Sổ hộ khẩu gia đình hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể). Ở những địa phương chưa cấp hai loại sổ hộ khẩu trên Công an nơi làm thủ tục cấp CMND căn cứ vào sổ đăng ký hộ khẩu, chứng nhận đăng ký hộ khẩu thường trú của Công an xã, phường, thị trấn;

    - Đối với những trường hợp thay đổi họ tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh, đổi lại CMND phải xuất trình Quyết định của cơ quan có thẩm quyền cho phép thay đổi các nội dung trên đây;

    - Chụp ảnh (như trường hợp cấp mới);

    - Kê khai tờ khai cấp chứng minh nhân dân theo mẫu;

    - Vân tay hai ngón trỏ có thể in vào tờ khai theo mẫu hoặc cơ quan Công an thu vân tay hai ngón qua máy lấy vân tay tự động để in vào tờ khai và CMND;

    - Nộp lệ phí;

    - Các trường hợp đổi CMND phải nộp lại giấy CMND theo Quyết định số 143/CP ngày 9-8-1976 của Hội đồng Chính phủ (nếu có), CMND đã hết hạn sử dụng, hư hỏng hoặc có thay đổi nội dung cho cơ quan công an ngay khi làm thủ tục đổi để lưu chung với hồ sơ.

    Những trường hợp mất hồ sơ do thất lạc, hoả hoạn, bão lụt và các trường hợp bất khả kháng, cơ quan công an phải thông báo khi công dân đến làm thủ tục cấp đổi, cấp lại CMND thì làm thủ tục cấp mới cho những đối tượng này.

    Như vậy, trường hợp bạn bị mờ thì có thể làm thủ tục xin cấp đổi chứng minh nhân dân theo thủ tục nêu trên. Nếu bạn cấp đổi chứng minh nhân dân thì bắt buộc bạn phải về nơi có hộ khẩu thường trú là Bình Định để thực hiện cấp đổi.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn