Có được gia hạn thời hạn thanh lý hợp đồng không?

Ngày hỏi:06/07/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định của pháp luật dân sự hiện hành thì pháp luật có cho phép gia hạn thời gian thanh lý hợp đồng mà hai bên đã thỏa thuận không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được gia hạn thời hạn thanh lý hợp đồng không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 422 Bộ luật dân sự 2015, có quy định:

      1. Hợp đồng đã được hoàn thành;

      2. Theo thỏa thuận của các bên;

      3. Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân giao kết hợp đồng chấm dứt tồn tại mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân đó thực hiện;

      4. Hợp đồng bị hủy bỏ, bị đơn phương chấm dứt thực hiện;

      5. Hợp đồng không thể thực hiện được do đối tượng của hợp đồng không còn;

      6. Hợp đồng chấm dứt theo quy định tại Điều 420 của Bộ luật này;

      7. Trường hợp khác do luật quy định

      => Theo quy định trên thì việc thanh lý hợp đồng rơi vào các trường hợp trên. Thường trong một số loại hợp đồng các bên ký sẽ chốt thời gian để thanh lý hợp đồng trong hợp đồng ngay từ khi ký kết hợp đồng. Nhưng nếu trong trường hợp sau đó các bên có thỏa thuận và chấp nhận lùi thời hạn thanh lý hợp đồng thì sẽ được còn không thỏa thuận được thì ngược lại bạn nhé. Bởi pháp luật dân sự tôn trọng thỏa thuận của các bên.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn