Có được giành quyền nuôi con khi vợ ngoại tình và đánh lô đề

Ngày hỏi:06/08/2019

Vợ tôi ngoại tình và đánh lô đề thi khi ly hôn tôi có được quyền nuôi con không?

Phong***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được giành quyền nuôi con khi vợ ngoại tình và đánh lô đề
      (ảnh minh họa)
    • Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:

      1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

      2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

      3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

      Như vậy, trong trường hợp của bạn vợ ngoại tình và đánh lô đề thì bạn có thể làm đơn ly hôn, tuy nhiên để giành được quyền nuôi con thì cần xem xét độ tuổi của con cũng như điều kiện chăm sóc con của cả hai bên.

      Bạn cần chứng minh được bạn có đủ điều kiện nuôi dạy các con tốt hơn vợ của bạn, bạn đưa ra những căn cứ về việc vợ ngoại tình và đánh lô đề, nếu con đủ 3 tuổi thì bạn là người có nhiều lợi thế hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giành quyền nuôi con
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn