Có được giữ nguyên số định danh khi được cấp lại Căn cước công dân?

Ngày hỏi:29/06/2020

Em bị mất căn cước mà có lưu hình mặt trước và sau của căn cước trong điện thoại vậy làm lại có được cấp như số cũ không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được giữ nguyên số định danh khi được cấp lại Căn cước công dân?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo Khoản 2 Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 thì bị mất thẻ căn cước công dân sẽ thuộc trường hợp được cấp lại thẻ và theo Khoản 2 Điều 19 Luật này thì số trên thẻ Căn cước công dân là số định danh cá nhân.

      Theo quy định về số định danh cá nhân được quy định tại Khoản 2 Điều 12 Luật Căn cước công dân 2014 thì số định danh cá nhân được cấp cho mỗi công dân Việt Nam, không lặp lại ở người khác.

      Do đó về nguyên tắc thì mỗi người sẽ có một mã định danh riêng và pháp luật không có quy định về trường hợp thay đổi mã số định danh do đó khi cấp lại thẻ Căn cước công dân thì vẫn sẽ theo số cũ.

      Trên đây là nội dung Ban biên tập gửi đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn