Có được làm giấy khai sinh cho con ở nơi tạm trú của bố mẹ?

Ngày hỏi:20/08/2019

Vợ chồng tôi có hộ khẩu Hà Nội nhưng hiện làm việc ở TP Hồ Chí Minh, con tôi mới sinh có thể làm giấy khai sinh ở đây không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 13 Luật Hộ tịch 2014 quy định:

      - Thẩm quyền đăng ký khai sinh cho con là Ủy ban nhân dân (UBND) cấp xã, phường, thị trấn - nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ.

      Bên cạnh đó căn cứ Điều 12 Luật Cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung 2013 quy đinh nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Chỗ ở hợp pháp của một người có thể là nhà ở, phương tiện hoặc địa điểm mà người này được phép sử dụng để cư trú thông qua việc thuê, mượn, ở nhờ...

      Trong đó, nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. Thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ và đã đăng ký thường trú.

      Tạm trú là nơi công dân sinh sống ngoài nơi đăng ký thường trú và đã đăng ký tạm trú. Trường hợp không xác định được nơi cư trú của công dân theo quy định như trên thì nơi cư trú của công dân là nơi người đó đang sinh sống.

      Theo đó, nếu bạn đã đăng ký tạm trú ở Tp Hồ Chí Minh thì bạn có thể khai sinh cho con tại UBND cấp xã, phường nơi bạn có sổ tạm trú.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn