Có được lập phụ lục thay đổi tên hợp đồng không?

Ngày hỏi:20/03/2019

Các anh chị cho em hỏi 1 câu được không: Có thể lập phụ lục thay đổi tên HĐ và căn cứ ký kết hợp đồng được không?

Bên em có HĐ ký sai cần điều chỉnh nhưng khách không đồng ý ký HĐ mới mà chỉ cho lập phụ lục thôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 403 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

      1. Hợp đồng có thể có phụ lục kèm theo để quy định chi tiết một số điều khoản của hợp đồng. Phụ lục hợp đồng có hiệu lực như hợp đồng. Nội dung của phụ lục hợp đồng không được trái với nội dung của hợp đồng.

      2. Trường hợp phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với nội dung của điều khoản trong hợp đồng thì điều khoản này không có hiệu lực, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Trường hợp các bên chấp nhận phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với điều khoản trong hợp đồng thì coi như điều khoản đó trong hợp đồng đã được sửa đổi.

      Như vậy, bạn có thể làm phụ lục đính chính thông tin hợp đồng nhưng cần lưu ý phải có xác nhận của cả hai bên, ghi rõ việc thay đổi tên hợp đồng và căn cứ ký kết hợp đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn