Có được nhận cháu của chị dâu làm con nuôi?

Ngày hỏi:25/04/2019

Kính thưa luật sư, tôi là người độc thân năm nay đã 47 tuổi, tôi muốn nhận cháu của chị dâu làm con nuôi, cháu năm nay được 17 tuổi như thế có được không ạ? Xin tư vấn giúp, cảm ơn thật nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được nhận cháu của chị dâu làm con nuôi?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 14 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định:

      1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

      c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

      d) Có tư cách đạo đức tốt.

      ...

      Điều kiện đối với người được nhận làm con nuôi (Điều 8 Luật Nuôi con nuôi 2010):

      1. Trẻ em dưới 16 tuổi

      2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

      b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

      Như vậy, theo quy định trên thì con nuôi phải dưới 16 tuổi, trường hợp này bạn không thể nhận cháu của chị dâu làm con nuôi vì cháu hiện nay đã 17 tuổi. Đối với người 17 tuổi thì chỉ có cha dượng, mẹ kế, cô, cậu, dì, chú, bác ruột mới được nhận làm con nuôi thôi

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn