Có được nhận thẻ CCCD gắn chip qua bưu điện hay không?

Tôi có nghe nói đi làm căn cước công dân bây giờ sẽ được giảm lệ phí. Nhưng do tôi phải đi làm nên không có thời gian để đi nhận thẻ được thì có thể đăng ký nhận qua bưu điện không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm đ Khoản 1 Điều 22 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định như sau:

      Trả thẻ Căn cước công dân theo thời hạn và địa điểm trong giấy hẹn theo quy định tại Điều 26 của Luật này; trường hợp công dân có yêu cầu trả thẻ tại địa điểm khác thì cơ quan quản lý căn cước công dân trả thẻ tại địa điểm theo yêu cầu của công dân và công dân phải trả phí dịch vụ chuyển phát.

      Như vậy, sau khi làm thủ tục cấp thẻ căn cước công dân gắn chip thì bạn có thể nhận tại địa điểm trong giấy hẹn hoặc có thể nhận qua bưu điện để gửi về tại nơi bạn yêu cầu (tự trả phí dịch vụ chuyển phát).

      Bên cạnh đó, bạn vui lòng tham khảo chi tiết bài viết sau: Lệ phí cấp Căn cước công dân năm 2021

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT