Có được nhờ cá nhân không phải là thân nhân làm người giám hộ?

Ngày hỏi:19/06/2019

Ban biên tập cho hỏi, theo quy định thì. Trong trường hợp cá nhân là người có năng lực dân sự đầy đủ có người đó có được nhờ người khác không phải là thân nhân làm người giám hộ cho mình không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được nhờ cá nhân không phải là thân nhân làm người giám hộ?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 48 Bộ luật dân sự 2015, có quy định:

      2. Trường hợp người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ lựa chọn người giám hộ cho mình thì khi họ ở tình trạng cần được giám hộ, cá nhân, pháp nhân được lựa chọn là người giám hộ nếu người này đồng ý. Việc lựa chọn người giám hộ phải được lập thành văn bản có công chứng hoặc chứng thực

      Vậy nên, với trường hợp của bạn, bạn có thể tự lựa chọn cho người giám hộ cho mình. cá nhân hay pháp nhân đều được lựa chọn là người giám hộ cho bạn nếu cá nhân và pháp nhân đó đồng ý. Nhưng việc lựa chọn người giám hộ đó phải được thành văn bản có công chứng tại VPCC hoặc chứng thực tại UBND về việc đồng ý giám hộ bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn