Có được nhờ người khác viết hộ vào tờ khai CCCD gắn chip không?

Ngày hỏi:09/04/2021

Anh chị ơi tư vấn cho em trường hợp này với ạ: Bố mẹ em ở quê làm CCCD gắn chip nhưng lại không biết chữ, vậy thì có thể nhờ người khác viết hộ vào tờ khai được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 6 Thông tư 66/2015/TT-BCA quy định về yêu cầu khi ghi các biểu mẫu làm CCCD gắn chip như sau:

      Người đến làm thủ tục không biết chữ hoặc không thể tự kê khai được thì nhờ người khác kê khai hộ theo lời khai của mình. Người kê khai hộ phải ghi “Người viết hộ”, kê khai trung thực, ký, ghi rõ họ tên và chịu trách nhiệm về việc kê khai hộ đó.

      => Theo quy định nêu trên, nếu bố mẹ bạn không biết chữ thì có thể nhờ người khác viết hộ vào tờ khai CCCD gắn chip theo lời khai của bố mẹ.

      Cần lưu ý, người điền hộ vào tờ khai phải ghi "Người viết hộ", kê khai trung thực, ký tên cũng như chịu trách nhiệm về việc kê khai hộ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT