Có được nộp hồ sơ đăng ký giao dịch bảo đảm online không?

Ngày hỏi:07/08/2019

Tôi muốn thế chấp quyền sử dụng đất cho ngân hàng Agribank, để vay 100 triệu. Tôi nghe mọi người nói, tôi phải đi đăng ký giao dịch bảo đảm. Ban biên tập cho tôi hỏi, có thể nộp hồ sơ đăng ký giao dịch bảo đảm online không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 13 Nghị định 102/2017/NĐ-CP quy định phương thức nộp hồ sơ đăng ký giao dịch bảo đảm, cụ thể như sau:

      - Qua hệ thống đăng ký trực tuyến;

      - Nộp trực tiếp;

      - Qua đường bưu điện;

      - Qua thư điện tử trong trường hợp người yêu cầu đăng ký đã được cấp mã số sử dụng cơ sở dữ liệu về biện pháp bảo đảm.

      Như vậy, bạn có thể nộp hồ sơ đăng ký giao dịch bảo đảm qua hệ thống đăng ký trực tuyến. Thủ tục nộp hồ sơ trực tuyến được quy định tại Điều 56 Nghị định 102/2017/NĐ-CP.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT