Có được phép cho làm con nuôi khi con vừa mới sinh ra?

Ngày hỏi:05/11/2018

Gia đình tôi khó khăn mà con lại nhiều nên không có khả năng lo cho đứa con mà tôi vừa sinh ra, chị 2 tôi thì gia đình khá giả hơn, nên khi sinh cháu được 5 ngày thì chị 2 đến ngõ lời nhận làm con nuôi, vậy cho tôi hỏi: tôi có được phép cho làm con nuôi khi con vừa mới sinh ra?(***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

    - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    - Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    - Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    - Có tư cách đạo đức tốt.

    => Như vậy, bạn nên xem xét người nhận con bạn làm con nuôi có đáp ứng được các điều kiện trên không.

    Theo đó, tại Khoản 4 Điều 21 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định: Cha mẹ đẻ chỉ được đồng ý cho con làm con nuôi sau khi con đã được sinh ra ít nhất 15 ngày.

    => Như vậy để tránh phạm luật cũng như nhằm giúp cho cháu bé có sự phát triển tốt nhất thì ít nhất là 15 ngày sau sinh khi cháu đã cứng cáp một tí thì lúc này bạn đồng ý cho chị 2 bạn nhận làm con nuôi vẫn chưa muộn.

    Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

    Trân trọng và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn