Có được quyền lấy lại nhà đã bán khi không nhận đủ tiền không?

Ngày hỏi:03/03/2020

Tôi có bán một căn nhà với giá trị là 1 tỷ 300 triệu đồng. Người mua đã đưa cho tôi một nữa số tiền và hứa 1 tuần sau sẽ giao đủ. Tuy nhiên đến nay đã hơn 1 tháng nhưng tôi vẫn chưa nhận được số tiền còn lại. Vậy tôi có thể đòi lại căn nhà không? Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 332 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định quyền đòi lại tài sản như sau:

      Trường hợp bên mua không hoàn thành nghĩa vụ thanh toán cho bên bán theo thỏa thuận thì bên bán có quyền đòi lại tài sản. Bên bán hoàn trả cho bên mua số tiền bên mua đã thanh toán sau khi trừ giá trị hao mòn tài sản do sử dụng. Trường hợp bên mua làm mất, hư hỏng tài sản thì bên bán có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại.

      => Như vậy việc người mua không giao đủ số tiền còn lại đúng hạn thì bạn có thể đòi lại căn nhà và phải trả lại sô tiền cho người mua. Trong trường hợp người mua làm hư hao căn nhà thì bạn có quyền yêu cầu người mua bồi thường thiệt hại đó.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn