Có được rút lại hứa thưởng không?

Ngày hỏi:19/09/2019

Bác tôi đã hứa thưởng cho tôi 01 chiếc xe đạp điện vào đầu năm học 2019-2020 nếu tôi được giải trong kỳ thi học sinh giỏi cấp thành phố năm học 2018-2019. Đến giờ đã vào năm học mới mà bác tôi không thưởng cho tôi. Khi tôi hỏi bác rút thưởng lại, vậy cho tôi hỏi bác tôi có được rút lại thưởng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 571 Bộ luật dân sự 2015 quy định việc rút lại tuyên bố hứa thưởng, như sau:

      "Khi chưa đến hạn bắt đầu thực hiện công việc thì người hứa thưởng có quyền rút lại tuyên bố hứa thưởng của mình. Việc rút lại tuyên bố hứa thưởng phải được thực hiện theo cách thức và trên phương tiện mà việc hứa thưởng đã được công bố."

      Như vậy theo quy định trên thì bác bạn chỉ có quyền rút lại tuyên bố hứa thưởng khi chưa đến hạn thực hiện công việc, vì vậy trong trường hợp của bạn thì bác của bạn không có quyền rút lại tuyên bố hứa thưởng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn