Có được tặng cho phần vốn góp trong công ty TNHH hai thành viên trở lên cho người khác?

Ngày hỏi:06/05/2020

Cho em hỏi, hiện tại em và 3 người bạn đang góp vốn thành lập công ty TNHH hai thành viên trở lên. Vậy cho em hỏi, sau này em có được tặng cho vợ mình được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 5 Điều 54 Luật Doanh nghiệp năm 2014 có quy định như sau:

      - Thành viên có quyền tặng cho một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình tại công ty cho người khác. Trường hợp người được tặng cho là vợ, chồng, cha, mẹ, con, người có quan hệ họ hàng đến hàng thừa kế thứ ba thì đương nhiên là thành viên của công ty. Trường hợp người được tặng cho là người khác thì chỉ trở thành thành viên của công ty khi được Hội đồng thành viên chấp thuận.

      Như vậy, bạn có quyền tặng cho một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho vợ.

      Khi đó, vợ bạn sẽ đương nhiên là thành viên của công ty.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn