Có được thay đổi họ con riêng của vợ sang họ của bố dượng?

Ngày hỏi:10/01/2020

Chào luật sư em cần hỏi một vấn đề về làm lại giấy khai sinh cho con trai của vợ em (là con riêng của vợ em) em muốn thay đổi họ con sang họ của em thì phải làm như thế nào mong được luật sư tư vấn. Em chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 27 Bộ luật dân sự 2015 quy định các trường hợp được thay đổi họ như sau:

      - Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

      - Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

      - Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

      - Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

      - Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

      - Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

      - Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

      - Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

      Như vậy, trong trường hợp của bạn bạn chỉ được thay đổi họ con riêng của vợ bạn sang họ của bạn khi bạn nhận con riêng của vợ bạn là con nuôi.

      Mặt khác, tại Luật nuôi con nuôi 2010 quy định các điều kiện khi nhận nuôi con nuôi trong trường hợp của bạn, cụ thể như sau:

      1. Người được nhận làm con nuôi:

      - Trẻ em dưới 16 tuổi

      - Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      + Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

      + Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

      2. Người nhận nuôi con nuôi

      - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      - Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

      - Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

      - Có tư cách đạo đức tốt.

      Lưu ý: Việc nhận nuôi con nuôi phải được sự đồng ý của cha mẹ đẻ của người được nhận làm con nuôi; nếu cha đẻ hoặc mẹ đẻ đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người còn lại; nếu cả cha mẹ đẻ đều đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người giám hộ; trường hợp nhận trẻ em từ đủ 09 tuổi trở lên làm con nuôi thì còn phải được sự đồng ý của trẻ em đó.

      Về thủ tục nhận nuôi con nuôi, bạn tham khảo chi tiết tại bài viết sau: Điều kiện, thủ tục nhận nuôi con nuôi

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thay đổi họ cho con
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn