Có được thay đổi tên cho con trai vì tên gọi gây nhầm lần về giới tính?

Ngày hỏi:04/05/2020

Con trai tôi simh năm 2017 tên con trai tôi giống tên con gái vì thế tôi muốn đổi lại tên đệm cho con trai tôi thì tôi làm cách nào để sau này không bị nhầm lẫn tên với các bạn gái ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

      1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

      a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

      b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

      c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

      d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

      đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

      e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

      g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

      2. Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

      3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.

      Như vậy, trường hợp nếu tên hiện tại gây nhầm lẫn về giới tính, làm ảnh hưởng danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp thì bạn có thể làm thủ tục thay đổi tên cho con của mình. Nếu co từ đủ 9 tuổi phải có sự đồng ý của con.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn