Có được ủy quyền cho người khác sử dụng tài khoản thanh toán ngân hàng của mình không?

Ngày hỏi:08/11/2019

 Theo quy định thì chủ tài khoản thanh toán có được phép ủy quyền cho người khác sử dụng tài khoản thanh toán của mình không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được ủy quyền cho người khác sử dụng tài khoản thanh toán ngân hàng của mình không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư 02/2019/TT-NHNN sửa đổi Thông tư 23/2014/TT-NHNN, có quy định:

      1. Chủ tài khoản thanh toán được ủy quyền cho người khác sử dụng tài khoản thanh toán của mình.

      2. Việc ủy quyền trong sử dụng tài khoản thanh toán phải bằng văn bản và được thực hiện theo quy định của pháp luật về ủy quyền.

      => Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện nay thì pháp luật cho phép chủ tài khoản được ủy quyền cho người khác sử dụng tài khoản thanh toán của mình. Nhưng việc ủy quyền sử dụng tài khoản thanh toán đó phải được lập thành văn bản và tuân thủ pháp luật về ủy quyền.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn