Có được xác định lại dân tộc con nuôi theo cha mẹ nuôi không?

Ngày hỏi:23/12/2019

Tôi muốn hỏi là sau khi nhận nuôi con nuôi thì phần dân tộc của con có thể thay đổi theo dân tộc của cha mẹ nuôi được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:


    • Theo Khoản 3 Điều 29 Bộ Luật dân sự 2015 quy định các trường hợp được xác định lại dân tộc như sau:

      - Xác định lại theo dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ trong trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ thuộc hai dân tộc khác nhau;

      - Xác định lại theo dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ trong trường hợp con nuôi đã xác định được cha đẻ, mẹ đẻ của mình.

      Như vậy, bố mẹ nuôi không được xác định lại dân tộc của con nuôi theo dân tộc của mình được.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn