Có được xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn với người cùng giới tính?

Ngày hỏi:21/07/2020

Hiện nay, có được xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn với người cùng giới tính không? Căn cứ quy định nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 5 Điều 12 Thông tư 04/2020/TT-BTP quy định:

      Trường hợp yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn với người cùng giới tính hoặc kết hôn với người nước ngoài tại Cơ quan đại diện nước ngoài tại Việt Nam thì cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối giải quyết.

      Khoản 2 Điều 8 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định:

      Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

      Như vậy, vì Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính nên trường hợp yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn với người cùng giới tính thì cơ quan đăng ký hộ tịch sẽ từ chối giải quyết.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn