Có được xin nghỉ việc khi trả nợ bằng phương thức khấu trừ lương không?

Ngày hỏi:10/01/2020

Dạ em xin kính chào!

Hiện tại em đang làm cho cơ quan nhà nước, trước đây Thủ trưởng cơ quan có bảo lãnh vay vốn tại Ngân hàng hợp tác xã và trả nợ bằng cách trừ trực tiếp trên lương. Nay em định nộp hồ sơ vào công việc mới nhưng cam kết sẽ thanh toán hàng tháng đúng hẹn (nếu sai sẽ chịu trách nhiệm trước pháp luật). Như vậy Cơ quan và Ngân hàng hợp tác xã có cho em nghỉ việc không? Vì lương quá thấp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định của Bộ luật dân sự 2015 quy định về hình thức thực hiện nghĩa vụ trả nợ do hai bên thỏa thuận trong hợp đồng vay tài sản (hợp đồng tín dụng).

      Mặt khác tại Điều 421 Bộ luật dân sự 2015 quy định các trường hợp sửa đổi hợp đồng như sau:

      - Các bên có thể thỏa thuận sửa đổi hợp đồng.

      - Hợp đồng có thể được sửa đổi theo quy định tại Điều 420 của Bộ luật này.

      Lưu ý: Hợp đồng sửa đổi phải tuân theo hình thức của hợp đồng ban đầu.

      Như vậy, bạn muốn nghỉ việc tại cơ quan thì hình thức trả nợ của bạn sẽ bị thay đổi, vậy nên bạn phải thỏa thuận với ngân hàng về hình thức trả nợ.

      Bên cạnh đó tại Bộ luật lao động 2012 quy định bạn có quyền chấm dứt hợp đồng nhưng bạn phải báo trước 1 thời gian nhất định tùy thuộc vào loại hợp đồng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn