Có được yêu cầu thanh toán tiền thù lao bảo quản di sản không?

Ngày hỏi:26/09/2019

5 năm trước, anh trai tôi trước khi mất có để lại nhà cửa và tài sản cho 2 cháu thừa kế. Do 2 cháu làm ăn xa tận trong miền nam nên chỉ định tôi trong coi di sản cho các cháu. Bây giờ 2 cháu về kê khai di sản thừa kế và gửi tôi số tiền nhỏ để cảm ơn, đối với những chi phí tôi bỏ ra để bảo quản di sản (xây tường rào, nâng cấp mái che,..) thì các cháu không chịu trả lại cho tôi. Cho tôi hỏi trường hợp này tôi có được quyền kiện yêu cầu thanh toán tiền thù lao bảo quản di sản không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được yêu cầu thanh toán tiền thù lao bảo quản di sản không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 616 Bộ luật dân sự 2015 thì:

      "Điều 616. Người quản lý di sản

      1. Người quản lý di sản là người được chỉ định trong di chúc hoặc do những người thừa kế thỏa thuận cử ra."

      Theo quy định tại Điều 658 Bộ luật dân sự 2015 thì:

      "Các nghĩa vụ tài sản và các khoản chi phí liên quan đến thừa kế được thanh toán theo thứ tự sau đây:

      1. Chi phí hợp lý theo tập quán cho việc mai táng.

      2. Tiền cấp dưỡng còn thiếu.

      3. Chi phí cho việc bảo quản di sản.

      4. Tiền trợ cấp cho người sống nương nhờ.

      5. Tiền công lao động.

      6. Tiền bồi thường thiệt hại.

      7. Thuế và các khoản phải nộp khác vào ngân sách nhà nước.

      8. Các khoản nợ khác đối với cá nhân, pháp nhân.

      9. Tiền phạt.

      10. Các chi phí khác."

      Theo quy định trên, bạn có quyền yêu cầu những người thừa kế là các cháu thanh toán các chi phí bảo quản di sản mà ông đã bỏ ra. Trong trường hợp các bên không thống nhất được, ông có thể khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn