Có người thân làm trong công an thì có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:15/09/2021

Dạ, xin hỏi em có người nhà làm trong công an thì có được tạm hoãn Nghĩa vụ quân sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm đ Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định như sau:

      Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      - ...

      - Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

      Do đó, trường hợp của bản không nói rõ là mối quan hệ người người thân đang làm việc trong công an cụ thể là gì và chức vụ gì nên bạn căn cứ vào quy định trên để xác nhận về trường hợp của mình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn