Có phải làm lại chứng minh nhân dân khi xóa sẹo trên trán?

Ngày hỏi:29/08/2020

Tôi có sẹo trên trán phía bên trái lông mày khá to. Nay có điều kiện nên tôi đi xóa sẹo. Vậy cho tôi hỏi tôi có phải đi làm lại giấy chứng minh nhân dân hay không? Tại nơi tôi ở chưa được cấp căn cước công dân.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP thì những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi chứng minh nhân dân :

      - Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

      - Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

      - Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

      - Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

      - Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

      Và tại Điểm 2a Mục II Thông tư 04/1999/TT-BCA quy định:

      Thay đổi đặc điểm nhận dạng là những trường hợp đã qua phẫu thuật thẩm mỹ chỉnh hình hoặc vì lý do khác đã làm thay đổi hình ảnh hoặc đặc điểm nhận dạng của họ.

      Căn cứ quy định trên, khi thay đổi đặc điểm nhận dạng thì phải làm thủ tục đổi chứng minh nhân. Do đó, trường hợp của bạn nếu vết sẹo là đặc điểm nhận dạng của bạn theo chứng minh nhân dân đang sử dụng thì bạn phải làm thủ tục đổi chứng minh nhân dân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn