Có phải trả thêm tiền khi trao đổi tài sản có giá trị chênh lệch với người khác hay không?

Ngày hỏi:20/11/2018

Tôi đang có dự định trao đổi một số tài sản với bạn tôi. Tuy nhiên, tài sản mà tôi định đổi lại có giá trị lớn hơn rất nhiều so với tài sản của tôi. Vậy, cho tôi hỏi: Tôi có phải trả thêm tiền khi trao đổi tài sản có giá trị chênh lệch với bạn của tôi hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có phải trả thêm tiền khi trao đổi tài sản có giá trị chênh lệch với người khác hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Về vấn đề này thì tại Điều 456 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định như sau:

      "Điều 456. Thanh toán giá trị chênh lệch

      Trường hợp tài sản trao đổi chênh lệch về giá trị thì các bên phải thanh toán cho nhau phần chênh lệch đó, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác."

      Như vậy, theo quy định này thì việc có trả thêm tiền khi trao đổi tài sản có giá trị chênh lệch hay không là do bạn và người bạn của bạn tự thỏa thuận bạn nhé.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc trả thêm tiền khi trao đổi tài sản có giá trị chênh lệch. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Bộ luật Dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn