Cơ quan nào cấp Giấy xác nhận số CMND cũ?

Ngày hỏi:10/05/2017

Tôi có giấy Chứng minh nhân dân (CMND) do Công an tỉnh Hưng Yên cấp từ năm 2002. Năm 2012, tôi chuyển hộ khẩu về TP. Hải Phòng, nhưng chưa làm lại giấy CMND. Nay tôi muốn đổi giấy CMND sang thẻ Căn cước công dân thì làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại đâu và cơ quan nào có thẩm quyền cấp Giấy xác nhận số CMND cũ và Căn cước công dân mới cấp là cùng một người?

Hồng Thu 

Nội dung này được Bộ Công an tư vấn như sau:

  • Theo nội dung câu hỏi thì bà đã đăng ký thường trú tại TP. Hải Phòng. Hiện nay, TP. Hải Phòng đã triển khai thực hiện thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân.

    Vì vậy, theo quy định tại Điều 26 và Khoản 2 Điều 38 Luật Căn cước công dân; Khoản 2 Điều 16 Thông tư 07/2016/TT-BCA ngày 1/2/2016 của Bộ Công an thì bà có thể tiến hành thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại Công an quận nơi bà đăng ký thường trú hoặc Công an TP. Hải Phòng.

    Theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 12 Thông tư 07/2016/TT-BCA; Điều 13 Thông tư 66/2015/TT-BCA ngày 15/12/2015 của Bộ Công an thì cơ quan Công an nơi tiếp nhận hồ sơ đề nghị cấp thẻ Căn cước công dân có trách nhiệm lập Giấy xác nhận số CMND đã được cấp lần gần nhất khi công dân có yêu cầu xác nhận số CMND cũ.

    Như vậy, bà nộp hồ sơ xin cấp thẻ Căn cước công dân tại cơ quan Công an nào thì cơ quan đó có thẩm quyền cấp Giấy xác nhận số CMND khi bà yêu cầu.


Nguồn:

Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Giấy CMND
Đăng ký CMND
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn