Cơ quan y tế có quyền cấp giấy báo tử không?

Ngày hỏi:03/07/2020

Cơ quan y tế cấp giấy báo tử căn cứ theo văn bản quy phạm pháp luật nào hiện nay, xin cho biết?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cơ quan y tế có quyền cấp giấy báo tử không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2a Điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

      Khi đăng ký khai tử theo quy định của Luật Hộ tịch, nội dung khai tử phải bao gồm các thông tin: Họ, chữ đệm, tên, năm sinh của người chết; số định danh cá nhân của người chết, nếu có; nơi chết; nguyên nhân chết; giờ, ngày, tháng, năm chết theo Dương lịch; quốc tịch nếu người chết là người nước ngoài.

      Nội dung đăng ký khai tử được xác định theo Giấy báo tử hoặc giấy tờ thay Giấy báo tử do cơ quan có thẩm quyền sau đây cấp:

      Đối với người chết tại cơ sở y tế thì Thủ trưởng cơ sở y tế cấp Giấy báo tử;

      ...

      Như vậy, theo quy định này thì Thủ trưởng cơ sở y tế có thẩm quyền cấp Giấy báo tử đối với người chết tại cơ sở y tế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giấy báo tử
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn