Có quyền đặt ống dẫn nước tưới qua đất của người khác hay không?

Ngày hỏi:15/11/2021

Đất nhà mình không có suối chảy qua muốn dẫn nước về tưới cây phải đặt ống nước qua một miếng đất bên cạnh. Vậy cho mình hỏi trường hợp này mình có quyền đặt ống nước trên đất của người khác hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ tại Điều 253 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về quyền về tưới nước, tiêu nước trong canh tác như sau:

      Người có quyền sử dụng đất canh tác khi có nhu cầu về tưới nước, tiêu nước, có quyền yêu cầu những người sử dụng đất xung quanh để cho mình một lối dẫn nước thích hợp, thuận tiện cho việc tưới, tiêu; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó; nếu người sử dụng lối dẫn nước gây thiệt hại cho người sử dụng đất xung quanh thì phải bồi thường.

      Như vậy, trong trường hợp này bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu những người sử dụng đất xung quanh cho phép bạn đặt ống dẫn nước về đất của bạn để phục vụ tưới tiêu canh tác. Tuy nhiêm nếu trong quá trình đặt ống nước bạn gây thiệt hại cho người sử dụng đất bên cạnh thì sẽ phải bồi thường.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn