Có quyền hủy bỏ hợp đồng khi tài sản không thuộc quyền sở hữu của bên trao đổi

Ngày hỏi:10/08/2016

Tôi có chiếc xe máy không sử dụng. Bạn tôi có một món đồ tôi cũng rất ưng ý nên cả hai đồng ý trao đổi cho nhau. Vậy thủ tục trao đổi phải tiến hành như thế nào? Nếu sau này, tôi phát hiện món đồ đó là của người khác, không phải của bạn tôi thì tôi có quyền hủy bỏ những gì đã cam kết với nhau không?

    Nội dung này được Luật sư Trần Văn Sỹ tư vấn như sau:

    • Điều 463 Bộ luật Dân sự quy định việc hợp đồng trao đổi tài sản trường hợp chị dự định thực hiện, như sau:

      1. Hợp đồng trao đổi tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên. Theo đó, các bên giao tài sản và chuyển quyền sở hữu đối với tài sản cho nhau.

      2. Hợp đồng trao đổi tài sản phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực hoặc đăng ký, nếu pháp luật có quy định.

      3. Trong trường hợp một bên trao đổi cho bên kia tài sản không thuộc quyền sở hữu của mình hoặc không được chủ sở hữu ủy quyền thì bên kia có quyền hủy bỏ hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.


    Nguồn:

    Báo Vĩnh Long
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn